ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 พฤศจิกายน 2011, 21:16
whatshix's Avatar
whatshix whatshix ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

whatshix is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ lekb View Post
ลูกชายผมตอบถาดละ6 ผล ผลไม้ทั้งหมด 174ผล 174หารด้วย6 เท่ากับ 29 ถาด

แต่ก็เห็นด้วยกับคุณwhatshixที่ว่าโจทย์ข้อนี้ไม่สมบูรณ์ครับ
ถ้าตอบ 29 ก็แสดงว่า ต้องจัดผลไม้ไม่ให้คละชนิดกันครับ ซึ่งความไม่สมบูรณ์ของโจทย์ก็ทำให้คิดในมุมมองนี้ได้เหมือนกัน (สารภาพว่า ครั้งแรกที่เด็กมาถามหลังออกจากห้องสอบ ผมก็เฉลยเด็กไปว่า 29 ถาดนี่แหละครับ )