ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 มกราคม 2012, 18:51
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Lightbulb เตรียมสอบ สพฐ. 2555 เรื่องการเดินทาง

หัวข้อนี้ผมจะเลือกโจทย์ที่คิดว่าน่าสนใจ เกี่ยวกับเรื่องการเดินทาง ซึ่งมีสูตรพื้นฐานคือ
ระยะทาง = อัตราเร็ว $\times$ เวลา
เพื่อใช้เตรียมสอบทุกรอบของ สพฐ.นะครับ (รอบแรก 29 ม.ค. รอบที่สอง 4 มีนาคม) ท่านใดถ้าสนใจคิดอย่างเดียวหรือเฉลยด้วยก็แล้วสะดวก หรือถ้าคิดว่ามีโจทย์ที่น่าสนใจก็นำมาลงนะครับ

เน้นว่าโจทย์ที่ท่านคิดว่าน่าสนใจจริง ๆ นะครับ โจทย์แบบง่ายเกินไป ก็น่าจะผ่านไปดีกว่า เพราะคนอื่นก็คงทำได้แน่ ๆ อยู่แล้ว เริ่มเลยแล้วกันครับ.

อ้างอิง:
1. มานีขี่จักรยานจากบ้านของเธอไปยังตลาดในเมืองแล้วก็ขี่กลับบ้าน ในขณะที่มานะพี่ชายของเธอขี่จักรยานจากตลาดในเมืองกลับไปยังบ้านของเขาและก็ขี่กลับไปยังตลาด พี่น้องทั้งสองคนต่างก็ขี่จักรยานด้วยอัตราเร็วคงที่ (แต่ไม่จำเป็นต้องมีอัตราเร็วเท่ากัน) พี่น้องทั้งสองเริ่มต้นออกเดินทางพร้อมกันและพบกันครั้งแรกที่ระยะห่าง 7 กิโลเมตรจากตลาด จากนั้นก็เดินทางต่อไปโดยไม่ได้หยุด และเมื่อถึงปลายทางแล้วก็เดินทางย้อนกลับทันทีโดยไม่เสียเวลาหยุดพักแต่อย่างใด ถ้าพี่น้องทั้งสองพบกันครั้งที่สองที่ระยะห่าง 4 กิโลเมตรจากบ้าน จงหาว่าบ้านและตลาดในเมืองอยู่ห่างกันกี่กิโลเมตร.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้