ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 พฤศจิกายน 2008, 22:51
คุณชายน้อย คุณชายน้อย ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

คุณชายน้อย is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ nooonuii View Post
สำหรับสามเมืองที่ไม่อยู่บนเส้นตรงเดียวกันคิดว่าสร้างโดยลากจากแต่ละจุดไปยังจุด centroid ครับ
ตอนแรกผมก็คิดจากสามเมืองก็เลยเดาว่าสี่เ้มืองก็น่าจะมีคุณสมบัติคล้ายกัน
ปรากฎว่าเจอ OMG!!! จริงด้วยครับ
ถูกต้องครับสำหรับการสร้างเมืองที่ไม่อยู่บนเส้นตรงเดียวกันสามเมือง แต่ยังขาดการตรวจสอบว่าทำไมถึงดีที่สุด ... โปรดติดตามต่อไปนะครับ ดูรูปเฉลยประกอบการอธิบาย ... ขอบคุณครับที่ทำให้เกมนี้สนุกขึ้น...

เอาล่ะน้อง ๆ ขณะนี้เราคงได้คำตอบสำหรับการสร้างเมืองสามเมือง และสี่เมือง (สำหรับ Convex) จะเหลือ สี่เมือง(ที่ไม่เป็น Convex) สร้างอย่างไร และจากคำถามเก่าคือ 5 เมือง จะใช้หลักการเดียวกันหรือไม่ ? และสร้างอย่างไร ? และเหตุผลจากโครงสร้างของฟองสบู่คืออะไรเพื่อยืนยันว่าเป็นวิธีที่ดีที่สุดครับ ? ..... ผู้ดำเนินรายการ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้