ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 มิถุนายน 2013, 11:42
R-Tummykung de Lamar R-Tummykung de Lamar ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

R-Tummykung de Lamar is on a distinguished road

สวัสดีครับพี่ๆนัองๆชาว Mathcenter!

ไม่ได้เข้ามาเยี่ยมชมเว็บไซต์นี้มาห้าปีแล้ว บังเอิญผ่านมาเจอ คิดถึงมากๆเลยครับ
ผมคือ Sorathan Chaturapruek (สรธัญ จตุรพฤกษ์) เองครับ หรือ ตั๊ม (สะกดด้วยไม้ตรี) หรือ {Tum, Tummy, Tummykung, R-Tummykung de Lamar} ได้หมดครับ

ที่กลับมาคราวนี้ ต้องขอกลับมาขอบคุณสมาชิกชาว Mathcenter ทุกๆคนนะครับ ที่ทำให้ผมมีวันนี้ ผมยังจำได้ว่าเมื่อห้าหกปีที่แล้วผมเปิดดูหลายๆกระทู้จากที่นี่ ได้อ่านและแก้โจทย์ปัญหาร่วมกับสมาชิกท่านอื่นๆ ทำให้สนใจเรียนคณิตศาสตร์มาจนถึงระดับมหาวิทยาลัยครับ

เรื่อง Putnam ผมรู้สึกตื่นเต้นกับผลที่ออกมามากครับ ไม่เคยนึกฝันว่าวันนึงจะมีชื่อเข้าไปอยู่ที่ตรงนั้นได้ ผมต้องยกเครดิตให้กับอาจารย์และเพื่อนๆชาวคณิตศาสตร์ทุกคน ที่ได้ร่วมมือกันสอนผมทั้งด้านคณิตศาสตร์และอื่นๆ ให้กำลังใจผมอยู่เสมอมาครับ มีโจทย์ข้อหนึ่งเกี่ยวกับ functional equation ที่ผมทำได้ส่วนหนึ่งเป็นเพราะด้านนี้เป็นด้านที่ผมชอบที่สุดด้านหนึ่งครับ จึงเลือกทำโจทย์ข้อนี้และทำจนจบ โดยความชอบนี้ส่วนใหญ่ได้ถ่ายทอดมาจากอาจารย์ไพศาล นาคมหาชลาสินธุ์ครับ ต้องขอขอบคุณอาจารย์เป็นพิเศษครับ

เรื่องผลสอบ ผมได้ที่ 14 ครับ (ไม่ใช่ที่ 6) เพราะผลเรียงตามตัวอักษรของนามสกุล ไม่ได้เรียงตามคะแนน เรื่องโจทย์ มีหนึ่งข้อที่ผมไม่ได้ใช้ Hall's Theorem เลยไม่ได้คะแนนเต็มข้อนั้นครับ (ได้เรียนเรื่องนี้หลังจากการสอบไปนิดเดียวคร้บ) ไม่เช่นนั้นอาจจะได้ลำดับดีขึ้นนิดหนึ่งในกลุ่ม N1 (11 คนถัดจาก fellows) แต่คะแนนยังห่างจากกลุ่ม Fellow อยู่ระดับหนึ่งครับ สงสัยผมต้องฝึกวิทยายุทธ์ให้มากขึ้น

ขอฝากสำหรับรุ่นน้องถัดๆไปนะครับ ถ้ารักและสนใจในคณิตศาสตร์ ขอให้น้องๆตั้งใจ ใฝ่เรียนใฝ่รู้ครับ พยายามฝึกฝนอยู่สม่ำเสมอ และอย่าลืมแบ่งปันให้เพื่อนๆคนอื่นด้วยนะครับ ไม่ว่าจะเป็นการสอนเพื่อนๆ การตอบคำถามในกระทู้ การตั้งคำถามที่น่าสนใจในห้องเรียน การแบ่งปันวิธีการคิดวิธีต่างๆทางคณิตศาสตร์ แล้ววันหนึ่งสิ่งต่างๆเหล่านี้จะทำให้น้องๆประสบความสำเร็จและเข้ามาสู่ครอบครัวคณิตศาสตร์อย่างมีความสุขครับ

สำหรับพี่ๆ mathcenter รุ่นห้าหกปีก่อน ผมต้องขอบคุณอีกครั้งนะครับ ที่เป็นแรงผลักดันให้ผมชอบเรียนคณิตศาสตร์มาเสมอ ส่งอีเมล์มาทักทายกันได้นะครับ

03 สิงหาคม 2013 09:48 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 4 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ R-Tummykung de Lamar
เหตุผล: typo
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้