ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 พฤษภาคม 2010, 16:51
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
ข้อ 82 ที่พี่ warut ถามมา ต้องแก้ 2i ตรงเศษ เป็น 8i ครับ (ขอโทษที่ผมพิมพ์ผิด )

แล้วก็มีแก้ข้อ 130 ตรง "รากจำนวนเต็ม n ราก "เป็น "รากจำนวนจริง n ราก" ครับ
-------------------------------------------------------------------------

ส่วนที่คุณ -Innoxent- ตอบมา

ข้อ 253 ไม่มี 1/4 อยู่ข้างหน้านะครับ จริงๆต้องเป็นเลข 1 แต่ก็ไม่ได้ผิดร้ายแรงอะไร เพราะคำตอบเป็น 0 อยู่แล้ว

ข้อ 254 limit เข้าใกล้ infinity ตัดกันกลายเป็น 0 ไม่ได้นะครับ แล้วก็การกำหนด u=1/x ตรงที่สร้าง J ถ้าจะทำ ก็ต้องตัดช่วง -1 ถึง 0 และ 0 ถึง 1 ด้วย เพราะมันคร่อมค่าที่ฟังก์ชันไม่ต่อเนื่องไว้

วิธีทำแบบหนึ่งของข้อ 254 ทำแบบนี้ครับ

ส่วนข้อ 59 ก่อนอื่นต้องขอชมว่า เก่งที่มองออกว่า ต้องใช้ Double integral ถึงแม้วิธีจะยาวไปหน่อย แต่ไม่เป็นไร

ผมเสนอให้อีกวิธีแบบสั้นๆครับ

ดีครับ ที่อีกหน่อยจะมีทายาทอีกคนมาฟาดฟันโจทย์แนวแคลคูลัสมหาวิทยาลัยมากขึ้น เพิ่มจากคุณ timestopper ที่ตอนนี้คงจะขึ้นปี 1หรือปี 2 อยู่ที่มหาวิทยาลัยซักแห่งบนโลกใบนี้

p.s. จริงๆ ผมก็ได้รับเชื้อการฟาดฟันอินทิเกรตและ series แบบโหดๆจากพี่ Warut อีกทอดนึง สมัยตอนที่ผมเข้ามาที่ webboard ได้ซัก 1-2 ปี