ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 พฤษภาคม 2010, 22:40
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

[quote=กระบี่เดียวดายแสวงพ่าย;87871]
อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
เป็นโจทย์ม.1 ปนกับของประถมนะครับ ใช้ความรู้ไม่เกินแก้ได้ครับ (แต่จะออกเมื่อไหร่นั้นอีกเรื่องนึงครับ)

1. กำหนด $x_0,x_1,x_2,...x_n$ เป็นจำนวนเต็มบวกซึ่งแตกต่างกันทั้งหมด
จงหาจำนวนนับ n ที่น้อยที่สุดซึ่งทำให้มี $x_0,x_1,x_2,...x_n$ ที่สอดคล้องกับ
$22334455=2^{x_0}+2^{x_1}+2^{x_2}+...+2^{x_n}$[\QUOTE]
ผมว่าข้อ 1. ผิดครับคุณ Scylla_Shadow ให้ 0 เป็นจำนวนเต็มบวกด้วยหรือครับ
และถ้าไม่มี $2^0$ ข้อนี้ก็ไม่มีทางเป็นจริงครับ
คุณ
ก็คือกะให้ใช้ความจริงอันนั้นมาตอบว่าไม่มีจำนวนเต็มบวก n ที่สอดคล้องอ่ะครับ
เพราะว่าถ้ากำหนดเป็นจำนวนเต็มที่ไม่เป็นลบแล้วอาจจะใช้ความรู้เกินอ่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้