หัวข้อ: abelian grupครับ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 มกราคม 2014, 21:35
t.B.'s Avatar
t.B. t.B. ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

t.B. is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ผู้โง่เขลา View Post
คือ รบกสนอีกทีนะครับ ปกติ ผมเคยเห็นแต่ $ (ab)^2 = a^2b^2$ อ่ะครับ แต่แบบนี้ $(ab)^2=b^2a^2$ มันยังจริงอยู่เหรอครับ
โทษทีครับ ผมไปรื้อกระดาษทดดูพบว่าทดผิดไปบรรทัดนึง
จริงๆแล้วข้อนี้แค่เงื่อนไข $ (ab)^2 = (ba)^2$ ยังไม่จำเป็นต้อง imply commutative ครับ
สมมติ $ab\not= ba$ แปลว่า $(ab)^2\not= a^2b^2$, $(ba)^2\not= b^2a^2$
แต่จากโจทย์บอก $ (ab)^2 = (ba)^2$ แปลว่า $b^2a^2\not= a^2b^2$ (มอง $a^2=x,b^2=y$ มันคือ $xy\not= yx$ นั่นเอง) นั่นคือไม่จำเป็นต้อง commutative ก็ได้ ไม่มีอะไรขัดแย้งกับที่สมมติไว้ว่า G ไม่เป็น abelian ตั้งแต่แรก

27 มกราคม 2014 21:38 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ t.B.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้