ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 เมษายน 2008, 02:05
Anarist's Avatar
Anarist Anarist ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Anarist is on a distinguished road

เยี่ยมเลยครับสำหรับตัวอย่างนี้ แต่ก็ช่วยเซ็งแทนด้วยนิดหน่อย (เข้าใจความรู้สึกแนวออกห้องสอบปุ๊ปทำได้ปั๊ป มากมาย)

ปกติโจทย์ "จงหา" คือหาแค่ตัวอย่างนึกก็พอนะครับ จะไม่เหมือน "จงหาทั้งหมด" (Find a function ... VS Find all functions ...)
โจทย์แนวนี้ส่วนใหญ่ต้อง construct เอา แต่ก็บางทีก็ต้องหาเงื่อนไขบางอย่างให้ได้ก่อนแล้วจะง่ายขึ้น (เช่น เรื่อง squarefree)
ก็ระวังๆไว้นะครับ พี่(น่าจะยังเป็นพี่นะ)ก็เคยโดนบ่อย แบบอ่านตกไปตัวแล้วเผลอไปนั่งหาทั้งหมดนี่ ไม่มีวันออกเลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้