ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 สิงหาคม 2016, 09:59
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

ขอบคุณครับ ผมคิดว่าช่วง 20 ข้อแรกโจทย์เขียนไม่ดี (ผมคิดว่ามันต้องถือว่าโจทย์ผิดเลย)

1. ในเซ็ต E เขียนแค่ $a_2a_1a_1$ จริง ๆ น่าจะแปลว่าคูณกันรึเปล่าครับ ก็คือค่าของผลคูณทุกแบบที่เป็นไปได้
แต่พอดูข้ออื่น ๆ ประกอบ มันน่าจะแปลว่าเลข 3 หลักเขียนติดกัน แต่ก็ยังบอกไม่ได้อีกว่ามันคือรหัส 3 หลัก (0 นำหน้าได้) หรือเลข 3 หลัก (0 นำหน้าไม่ได้) ผมคิดว่าโจทย์ควรจะต้องเขียนให้ดีกว่านี้ ให้แบบไม่ต้องเดาเลยว่ามันคืออะไร หรือว่านี่คือสัญลักษณ์สากล เขียน $a_2a_1a_1$ รู้กันว่าต้องเป็นรหัส 3 หลัก ถ้าผลคูณต้องใช้ $abc$ ทำนองนี้แทน

2. ใน J เขียนว่า $j(i+1)=j(i)+1$ เขียนแบบนี้มันต้องแปลว่าค่าของ j(i) เรียงกันตลอด (ห่างทีละ 1) เท่านั้นรึเปล่าครับ
แต่พอดูจาก $j:{1, 2, 3, ..., |J|}->J$ แล้ว range ของ j ไม่ได้เรียงกันตลอดแน่ ๆ เพราะว่า J มีเงื่อนไข
ผมเดาว่าเจตนาน่าจะต้องการ j คือให้เรียง J จากน้อยไปมาก แต่เขียนแบบที่เห็นนี่ผมดูยังไงก็ไม่ใช่ และถ้าเป็นรหัสก็ไม่น่าจะมีการเปรียบเทียบมากกว่าน้อยกว่าได้

3. เซ็ตอื่น ๆ ก็ทำนองนี้หมดเลยครับ

Note: นิยามของ G พิมพ์ผิดไปตัวนึงนะครับ มี $f:$ แทนที่จะเป็น $g:$ แต่ข้อสอบจริงพิมพ์ถูกครับ

ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดก็รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้