ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 10:02
Pocket's Avatar
Pocket Pocket ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pocket is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pocket

คณิต เป็นพื้นฐานของทุกสิ่ง ถ้าไม่มีคณิต วิชาอื่นๆหลายวิชาอาจจะไม่เกิดขึ้นเรย

เคยได้ยินไหมครับ ว่าถ้านำวิชาความรู้ มาต่อกันเป็นพีระมิด คณิตจะเป็นฐานอยู่ล่างสุด ถัดขึ้นไปจะเป็นฟิสิกส์

จากที่ผมอ้างมา ว่าอาจมีหลายวิชาที่จะไม่เกิดขึ้นเรย ก็เป็นส่วนตัวของผมเองนะครับ

เพราะเท่าที่ผมมอง ถ้าไม่มีคณิต วิชาสถิติก็จะไม่เกิด เศรษฐศาสตร์ ก็ไม่อาจคำนวณอะไรได้

สูตรฟิสิกส์ส่วนใหญ่(หรือในความคิดผม คือทั้งหมด) ก็ต้องใช้คณิตทั้งนั้น

ความเห็นส่วนตัวนะ ^-^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้