ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 ตุลาคม 2009, 20:11
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ yusi View Post
ถ้าทำตามขั้นตอนี้ พอทำไปแล้วไม่ได้คำตอบเพราะตัวแปร X จะหายไปคะ เท่าที่หนูคิดได้นะ การทำที่ถูกต้องคือต้องย้ายข้างก่อนคะ
ถ้าเข้าใจที่ผมจะสื่อก็ต้องรู้ว่ามีอีกรณีคือ $2x-16=0$ และหลักของการแก้สมการเมื่อได้คำตอบแล้วต้องไม่ลืมตรวจสอบด้วยครับ
สิ่งที่ผมจะสื่อไม่ได้ต้องการจะแสดงคำตอบแต่ต้องการให้สังเกตแนวคิดครับ เพราะถ้าโดยทั่วไปในการหาคำตอบมักจะหา ครน. ของส่วนแล้วย้ายข้างคูณเลย ส่วนเงื่อนไขตอนย้ายข้างคูณก็ต้องรู้ว่า x จะต้องไม่เป็นค่าที่ทำให้ส่วนเป็น 0 ในทำนองเดียวกันการที่จะเอาอะไรไปหารก็ต้องกำหนดให้ว่าไม่เท่ากับ 0 เช่นกัน

ปล. ถ้าสามารถสังเกตรูปแบบและเข้าใจที่มาได้ก็จะสามารถทำโจทย์ลักษณะนี้ได้โดยไม่ต้องทดด้วยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้