หัวข้อ: Four-Variable inequalities
ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 ตุลาคม 2010, 18:21
RoSe-JoKer's Avatar
RoSe-JoKer RoSe-JoKer ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

RoSe-JoKer is on a distinguished road

เอาข้อที่ผมเคยทำก่อนนะครับ...
ข้อแรก...เป็นไปได้ไหมว่าจะ power mean?
ลองคิดที่กรณี $k=2$ ก่อนว่าจะเป็นอย่างไร คลับคล้ายคลับคลาว่ามันเหมือนกับอะไรหรือไม่ครับ? น่าจะเคยทำมาแล้ว...
คุณ Keelvzer น่าจะเคยทำ 161 inequality problems ชุดที่ Hojoo Lee รวบรวมมาแล้ว...ข้อนี้มีในนั้นด้วยนะครับ กรณี $k=2$ นะ...
ส่วนข้อสอง...ใช้ข้อแรกกรณี $k=2$ มาต่อยอดครับ...อยากให้ลองคิดเองดูว่า ต่อยอดมาอย่างไร? ลองเปลี่ยนตัวแปรนิดหน่อย...