ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 มกราคม 2012, 22:08
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Thumbs up

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ artty60 View Post
โอ้!ดูภาพแล้วเข้าใจเลยครับ สปส.ของ$x^{98}$
ก็จะได้เป็น $\frac{1}{2}(\sum_{i=1}^n(i^3)-\sum_{i=1}^n(i^2))$ ใช่มั๊ยครับ
โอ้! นี่เรียกว่า ภาพภาพเดียวแทนคณิตศาสตร์ทั้งปวง ถูกต้องครับ.

แต่เป็นสัมประสิทธิ์ของ $x^{n-2}$ นะครับ.

ที่จริงแล้ว ยังมีแนวคิดวิธีที่ 3. ซึ่งเป็นแนวทางพีชคณิตอีกแบบหนึ่ง

ซึ่งถ้ามองเห็นแนวคิดนี้ออกเมื่อไร ก็จะหาค่าของ $a_{n-2}$ ได้อย่างง่ายดายยิ่งกว่าวิธีที่ 2 ครับ

(ที่จริงแล้ว วิธีที่ 2 ก็ซ่อนแนวนิดของวิธีที่ 3 ไว้ในตัวอยู่แล้ว ลองเพ่งดูดี ๆ ครับ แล้วจะเห็นความลับสววรค์อีกครั้ง )

อ้างอิง:
เพิ่ม จงหาสัมประสิทธิ์ของ $x^{97}$ จากการกระจาย $(x-1)(x-2)(x-3)...(x-100)$

ถ้าสนใจก็ลองคิดดูต่อนะครับ.

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้