ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 เมษายน 2009, 23:53
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ คuรักlaข View Post
ข้อ 2 นะครับ ข้ออื่นต้องคิดนิดนึง

สังเกตนะครับ เลขฐานสิบ
ตัวอย่าง $2345 = 2\cdot 10^3+3\cdot 10^2+4\cdot 10^1+5\cdot 10^0$
จะเห็นว่าเลขชี้กำลังจะเพิ่มขึ้นทุกๆ หลัก ทีละ $1$

$\therefore ถ้า\ abc_n = a\cdot n^2+b\cdot n^1+c\cdot n^0$
ลองสังเกตุดูครับมันจะคล้ายกัน

ส่วนวิธีทำคุณ [SIL] ตอบให้เรียบร้อยแล้ว

ปล.มันมีในคณิตศาสตร์เพิ่มเติม ม.1 เทอม 1 ไม่ใช่เหรอครับ
แต่ก็ไม่เป็นไรครับยินดีตอบคำถาม
ป่าวครับ ปัญหาผมมันไม่ได้อยู่ตรงนั้นอ่ะ คือ ที่งง คือ ไปตัวข้างหลังอ่ะครับ ถ้าคิดมันมาตรงๆแล้วมาแก้สมการ มันจะเถือกไปอ่ะครับ เพราะ ไอ ตัว ฐาน 9 กับ ฐาน 5 เนี่ย มันเยอะอ่ะครับ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้