ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 พฤศจิกายน 2013, 09:36
yellow's Avatar
yellow yellow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

yellow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Hutchjang View Post
ข้อ 1 ต้องตีความโจทย์ ยังไงครับ ผมตอบว่า 9 เหมือนเฉลยข้างบน
แต่พ่อผมบอกว่า จากโจทย์ไม่ได้บอกนิว่า จำนวนนั้นต้องหารลงตัวพร้อมกันทั้ง 3 และ 7 แต่แค่หารด้วย 3 และ 7 ลงตัว
ดังนั้น ต้องหาจำนวนที่หารด้วย 3 ลงตัว และ จำนวนที่หารด้วย 7 ลงตัว และไปลบจำนวนที่ซ้ำกันออก (หารด้วย ครน. ลงตัว) จะได้ = 66 + 28 - 9 = 85 จำนวน ครับ
แล้วโจทย์แบบนี้ต้องตอบแบบไหนครับ เพราะงงกับคำถามว่าจะหมายความยังไรครับ

หาร 3 และ 7 ลงตัว ---> หารลงตัวพร้อมกันทั้ง 3 และ 7

หาร 3 หรือ 7 ลงตัว ---> หาร 3 ลงตัว ตัวเดียว หรือ หาร 7 ลงตัวตัวเดียว หรือ หารลงตัวพร้อมกันทั้ง 3 และ 7
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้