ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 มกราคม 2017, 20:01
yaninyanisa yaninyanisa ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

yaninyanisa is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila View Post
รูปที่แนบมาเดี๋ยวผมกลับมาดูให้ทีหลังนะครับ

เอาที่สงสัยมาก่อนว่าทำไม ได้ $3 \mid (x,y)=1$ แล้วขัดแย้ง ไม่ได้เกี่ยวกับอะไรกับการสมมติว่า $(3,xz)=1$ ครับ

แต่ที่มันขัดแย้งเพราะมัน "เป็นไปไม่ได้" ที่ 3 จะหาร $(x,y)$ ลง

เพราะหรม.ของ $x,y$ คือ $1$ (...หรือ $(x,y)=1$ ครับ ดังนั้น 3 หาร 1 ไม่ลง...)

อีกคำถาม หรม.เป็นจำนวนเต็มบวกถูกมั้ยในเคสนี้ที่สมมติมันไม่เป็น 1 ก็จะได้ $(3,xz) >1$

ดังนั้นมันต้องเป็น $2,3,4,...$ คือเป็นจำนวนเต็มถูกปะ แต่หรม.มันคือจำนวนเต็มบวกใหญ่สุด

ที่หารทั้ง $3,zx$ ลงอะ จำนวนเต็มบวกอะไรบ้างที่หารทั้ง $3$ ทั้ง $xz$ ลงอะ ลองนึกดูดิ

อยากให้ลองคิดต่อเองให้ได้ครับ ตรงนี้มันสำคัญ...

1 หาร $3,zx$ แต่เราสมมติให้ $(3,xz) >1$ ดังนั้น $(3,xz) >1$ จึงเป็นเท็จ หนูเข้าใจถูกมั้ยค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้