ดูหนึ่งข้อความ
Old 17 กันยายน 2007, 11:23
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road

ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นโจทย์ข้อสอบของเตรียมอุดม นะครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆก็คือสมการ $x^2+3ix-2 = (x+i)(x+2i)=0$ ครับผม จะเห็นว่า $x=-i,-2i$ เป็นคำตอบซึ่งค่าสัมบูรณ์ไม่เท่ากัน ดังนั้นวิธีการแก้ข้อนี้คือแก้สมการออกมาจริงๆครับ ผมยังคิดวิธีอื่นไม่ออก

ส่วนการหารากที่สองใน complex plane จะได้ สอง ตัวครับ แต่มักจะเขียนกันแค่เพียงว่า $\sqrt{a+bi}$ เฉยๆ ซึ่งจริงๆควรจะเขียนว่า รากที่สองของ $a+bi$ ซึ่งมีความแตกต่างกันอยู่บ้าง

complex number ไม่มีสมบัติการจัดอันดับ คือไม่สามารถเปรียบเทียบมากกว่าหรือน้อยกว่าได้ครับ

เวลาถอดรากได้หลายคำตอบที่ได้สองคำตอบถูกต้องแล้วครับ