ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 พฤษภาคม 2005, 03:05
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
ข้อ 5 ผมก็ได้ 4332 เหมือนคุณ gon ครับ ( ข้อนี้ ดูเหมือนถามง่ายๆ แต่ใช้แนวคิดอลังการมาก ไม่รู้เหมือนกันว่า ถ้าไม่ใช้ generating function หรือ inclusion-exclusion formula มาช่วย จะทำไงดี)

ข้อ 11 ที่คุณ gools บอกว่าไม่มีคำตอบ ผมว่า x = 22548-1 ก็สอดคล้องกับโจทย์ นะครับ แต่ผมไม่รู้ว่า เป็นตัวน้อยสุดหรือเปล่า ใครที่ expert ทาง number theory ช่วยมาชี้แจงแถลงไขด้วยครับ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nooonuii:
ข้อ 16 ผลบวกของรากของสมการจะเท่ากับ - สปส. หน้าเทอม x2003
ข้อนี้ ต้องตอบว่า (-ส.ป.ส. หน้าเทอม x2003)/( ส.ป.ส. หน้าเทอม x2004) รึป่าวครับ รบกวนคุณ nooonuii ช่วย check ด้วยครับ

ท้ายสุด อยากจะบอกว่า เห็นกระทู้นี้แล้ว ตื้นตันในพลังสามัคคีจริงๆนะเนี่ย