ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 พฤษภาคม 2005, 03:34
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ passer-by:
ข้อ 5 ผมก็ได้ 4332 เหมือนคุณ gon ครับ ( ข้อนี้ ดูเหมือนถามง่ายๆ แต่ใช้แนวคิดอลังการมาก ไม่รู้เหมือนกันว่า ถ้าไม่ใช้ generating function หรือ inclusion-exclusion formula มาช่วย จะทำไงดี)
เท่าที่ผมเช็คดูได้ความว่าไม่ว่าจะทำแบบไหน (generating function, recurrence relation, etc.) ข้อนี้ก็เป็น pure calculation ครับ ถ้าใครมีสูตรหรือเทคนิคที่ช่วยให้ทำได้ง่ายๆล่ะก็จะถือว่าเป็นการค้นพบที่น่าสนใจมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้