หัวข้อ: IWYMIC 2010
ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มีนาคม 2014, 09:29
artty60 artty60 ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

artty60 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ passer-by View Post
วิธี rule out กรณี odd prime ทั้งคู่

ถ้า p,q both odd primes ,

จากสมการ แสดงว่า $ p^2 | q^3+1$ และ $ q^2 | p^3+1$

เห็นได้ชัดว่า p,q ไม่เท่ากัน

By symmetry , WLOG p < q ดังนั้น $ q \geq p+2$ (by both odd primes) ....(*)

จาก $ q^2 | p^3+1 = (p+1)(p^2-p+1)$

แต่ (*) implies $ q\nmid p+1 $

แสดงว่า $ q^2 | p^2-p+1 \Rightarrow (p+2)^2 \leq q^2 \leq p^2-p+1 $ เป็นไปไม่ได้ที่ซ้ายสุดน้อยกว่าขวาสุด

ดังนั้น ต้องมีตัวใดตัวหนึ่งเป็น even ซึ่งนั่นคือ p or q = 2
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ที่ช่วยแชร์ความรู้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณ passer-by

ผมขออนุญาตเรียนถามคุณ passer-by ว่า จากบรรทัดสีแดง เราสรุปเลยได้ไหมครับว่า
ไม่มีจำนวนคี่คู่ใดๆ นอกจาก (1,1) แล้ว ที่สนับสนุนสมการแล้วน่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้