ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 พฤศจิกายน 2006, 22:06
o_okwang o_okwang ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

o_okwang is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ o_okwang:

เราเองก้อแค่ขอเมลล์เองนะ
ทามมายทุกคนถึงซีเรียสกันจัง
ก้อตอนนั้นมีคุณ nooonuii: มาตอบเป็นคนแรก
เราก้อแค่ดีใจที่มีคนมาตอบ
หากเราทำผิดเราก้อขอโทษนะ

แต่ก้อขอขอบคุณทุกๆๆๆคนที่เข้ามาตอบนะ
ขอบคุณจิงๆค่ะ

เราดีใจนะที่...

อืม
เราคิดว่า
class ตามความเข้าใจ กล่าวถึง การรวบรวมของสิ่งของ ตามทฤษฎีสิ่งของทั้งหมดถูกเรียกว่า''class"
class ที่ถูกบรรจุจะเรียกว่า"set" class มีคุณสมบัติที่สามารถขยายความได้ ( class คือสิ่งที่สามารถบอกได้ว่ามีขอบเขต )
set ทุกสิ่งทั้งหมดในเอกภพสัมพัทธ์ คือ เซต

ข้อแตกต่างระหว่าง class กับ set
1. ทุกๆเซตเป็นclass แต่ไม่ใช่ที่ว่าทุกๆclassจะเป็นเซต
2. class ที่ไม่เป็นเซต เรียกว่า class แท้ ซึ่ง class แท้ ตามความเข้าใจกล่าวถึง การรวบรวมที่มากมายเกินกว่าที่ควรจะเป็น
และ class แท้ ไม่สามารถเป็นสมาชิกของ class อื่นๆ หรือ ไม่สามารถทำสิ่งต่างๆได้เหมือนเซต ดูเหมือนว่าจะกลายเป็น subset ของ set
สำหรับข้อเท็จจริง โดยปกติ เอกภพสัมพัทธ์คือ class แท้ และ โดยปกติ class ว่าง คือ set

ที่มา
Printer,Charles c..Set Theory, Massachusetts:Addison-Wesley,1971

คิดว่างัยค่ะ

21 พฤษภาคม 2008 17:31 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: double post
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้