ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 ธันวาคม 2009, 23:14
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ [SIL] View Post
ผมตั้งข้อสังเกตมานานแล้วว่าถ้ามี 2 นิพจน์ใดๆบวกกัน
ค่าสูงสุดจะเมื่อ นิพจน์ทั้งสองเท่ากัน
ค่าต่ำสุดจะเกิดเมื่อตัวนึงเป็นศูนย์

ถูกหรือผิดครับ ??
มันขึ้นอยู่กับช่วงและตัวฟังก์ชันด้วยครับ

อย่างเช่น ถ้าพิจารณาฟังก์ชัน

$x+\sqrt{x^2+1},0\leq x\leq 1$

ก็ไม่สามารถใช้ข้อสังเกตนี้ได้

เพราะว่าทั้ง $x$ และ $\sqrt{x^2+1}$ เป็นฟังก์ชันเพิ่มทั้งคู่

ลองเอาไปคิดต่อดูครับว่าถ้ามีตัวนึงเป็นฟังก์ชันเพิ่ม แต่อีกตัวเ้ป็นฟังก์ชันลด ข้อสังเกตนี้จะจริงไหม