ประเดิม 2 รายการแรก
ระเบียบการแข่งขันวิทยาศาสตร์เพชรยอดมงกุฎ ครั้งที่ 7
ชิงทุนการศึกษาพระเทพภาวนาวิกรม
ปีการศึกษา 2553
------------------------------------------------------
การสมัครแข่งขัน
กำหนดการรับสมัคร ตั้งแต่วันที่ 7 มิถุนายน 2553 ถึงวันที่ 6 สิงหาคม 2553 โดยขอระเบียบและ
ใบสมัครได้ที่โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า เขตสะพานสูง กรุงเทพมหานคร 10240 เบอร์โทรศัพท์
0-2728-2462 , 0-2728-2533 สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาทุกเขต Download ระเบียบการแข่งขันและใบสมัครได้ที่
www.romchatra.com ,
http://www.tun.ac.th ,
http://61.19.238.131
การส่งใบสมัคร ส่งด้วยวิธีใดวิธีหนึ่ง ดังนี้
1. ส่งใบสมัครด้วยตนเองที่โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า เขตสะพานสูง กรุงเทพมหานคร
2. ส่งใบสมัครทางไปรษณีย์ จ่าหน้าซองถึงโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า เลขที่ 348 ถนนรามคำแหง
แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กรุงเทพมหานคร 10240 ( โดยดูจากวันประทับตราไปรษณีย์ )
3. ส่งใบสมัครทางโทรสารหมายเลข 0-2728-2462 , 0-2728-2533
4. ส่งทาง E – mail :
tunschool@gmail.com
หมายเหตุ 1. การกรอกใบสมัคร ขอให้กรอกด้วยการพิมพ์
2. ตรวจสอบรายชื่อ ทาง
www.tun.ac.th ได้ตั้งแต่วันที่ 15 กรกฎาคม 2553
รายละเอียดการแข่งขัน
คุณสมบัติของผู้เข้าร่วมแข่งขัน
1. ผู้เข้าแข่งขันต้องเป็นนักเรียนในช่วงชั้นที่สมัครเข้าแข่งขัน คือเป็นนักเรียนที่กำลังเรียนในช่วงชั้นที่ 1
( ประถมศึกษาปีที่ 1 - 3 ) ช่วงชั้นที่ 2 ( ประถมศึกษาปีที่ 4 - 6 ) ช่วงชั้นที่ 3 ( มัธยมศึกษาปีที่ 1 - 3 ) ช่วงชั้นที่ 4
( มัธยมศึกษาปีที่ 4 - 6 ) ในปีการศึกษา 2552 ทุกสังกัดทั่วประเทศ
2. ผู้เข้าแข่งขันผ่านการคัดเลือกจากโรงเรียน ช่วงชั้นละ 1 ทีม โดยมีผู้บริหารสถานศึกษารับรอง
และประทับตราสถานศึกษา
หลักเกณฑ์การแข่งขัน
1. การแข่งขันวิทยาศาสตร์เพชรยอดมงกุฎเป็นการแข่งขันประเภททีม
2. การแข่งขันแบ่งออกเป็น 4 ช่วงชั้น คือ ในช่วงชั้นที่ 1 ( ประถมศึกษาปีที่ 1 - 3 ) ช่วงชั้นที่ 2
( ประถมศึกษาปีที่ 4 - 6 ) ช่วงชั้นที่ 3 ( มัธยมศึกษาปีที่ 1 - 3 ) ช่วงชั้นที่ 4 ( มัธยมศึกษาปีที่ 4 - 6 )
3. โรงเรียนสามารถส่งนักเรียนเข้าแข่งขันได้ทั้ง 4 ช่วงชั้น โดยส่งโรงเรียนละ 1 ทีม / 1 ช่วงชั้น
ทีมละ 3 คน และมีผู้บริหารสถานศึกษารับรอง และประทับตราสถานศึกษา ( ตามรายละเอียดใบสมัคร )
4. การแข่งขันแบ่งเป็น 3 รอบ ดังนี้
รอบคัดเลือกเพชร ( รอบที่ 1 ) โรงเรียนคัดเลือกนักเรียนเพื่อส่งเข้าแข่งขันช่วงชั้นละ 1 ทีม ๆ ละไม่เกิน 3 คน
รอบเจียระไนเพชร ( รอบที่ 2 ) ให้นักเรียนที่ได้รับคัดเลือกจากรอบที่ 1ทุกทีม เข้าร่วมแข่งขัน
ทำแบบทดสอบวัดความสามารถด้านวิทยาศาสตร์ โดยทำข้อสอบเป็นทีม ( ใช้ดินสอ ตั้งแต่ 2B ในการทำข้อสอบ )
คณะกรรมการคัดเลือกจะจัดลำดับคะแนนสูงสุดและรองลงมาตามลำดับ ช่วงชั้นละ 50 ทีม ทีมลำดับที่ 1 – 10
แต่ละช่วงชั้นจะได้รับการคัดเลือกให้เข้าแข่งขันรอบเพชรยอดมงกุฎ ( รอบที่ 3 ) ทีมลำดับที่ 11 – 50 จะได้รับรางวัลชมเชย ทุนการศึกษาทีมละ 1,500 บาท พร้อมเกียรติบัตร ส่วนทีมที่ผ่านเณฑ์มาตรฐานการแข่งขัน ทีมลำดับที่
51 – 100 จะได้รับเกียรติบัตร
รอบเพชรยอดมงกุฎ ( รอบที่ 3 ) นักเรียนที่เข้ารอบเพชรยอดมงกุฎ ช่วงชั้นละ 10 ทีม ต้องแสดง
ความสามารถในการจัดทำสิ่งประดิษฐ์หรือการแก้ปัญหาทางวิทยาศาสตร์ที่เน้นทักษะกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
และการนำเสนอผลงาน
ระยะเวลาและสถานที่ใช้ในการแข่งขัน
1) ช่วงชั้นที่ 1 – 2 กำหนดแข่งขันวันเสาร์ที่ 4 กันยายน 2553 ณ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า
เขตสะพานสูง กรุงเทพมหานคร 10240
2) ช่วงชั้นที่ 3 – 4 กำหนดการแข่งขันวันอาทิตย์ที่ 5 กันยายน 2553 ณ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษา
น้อมเกล้า เขตสะพานสูง กรุงเทพมหานคร 10240
รางวัลทุนการศึกษาแต่ละช่วงชั้น ดังนี้
รางวัลชนะเลิศเหรียญทอง (ทองคำแท้) จำนวน 1 ทีม ทุนการศึกษาทีมละ 12,000 บาท พร้อมโล่
และเกียรติบัตร
รางวัลรองชนะเลิศเหรียญเงิน จำนวน 1 ทีม ทุนการศึกษาทีมละ 9,000 บาท พร้อมโล่และเกียรติบัตร
รางวัลรองชนะเลิศเหรียญทองแดง จำนวน 1 ทีม ทุนการศึกษาทีมละ 6,000 บาท พร้อมโล่และเกียรติบัตร
รางวัลชมเชยเพชรยอดมงกุฎ จำนวน 7 ทีม ทุนการศึกษาทีมละ 3,000 บาท พร้อมเกียรติบัตร
รางวัลชมเชย จำนวน 40 ทีม ทุนการศึกษาทีมละ 1,500 บาท พร้อมเกียรติบัตร
รางวัลผ่านเกณฑ์มาตรฐาน จำนวน 50 ทีม ได้รับเกียรติบัตร
หมายเหตุ
1) นักเรียนที่ได้รับการคัดเลือกเข้าร่วมแข่งขันจะได้รับเกียรติบัตรทุกคน
2) ครูผู้ที่ดูแลจะได้รับเกียรติบัตร
กำหนดการแข่งขัน
วันเสาร์ที่ 4 กันยายน 2553 ( ช่วงชั้นที่ 1 , 2 )
07.00 – 08.30 น. รายงานตัว
09.00 – 10.00 น. แข่งขันรอบเจียระไนเพชร
13.00 น. ประกาศผลรอบเจียระไนเพชร
13.30 – 14.30 น. แข่งขันรอบเพชรยอดมงกุฎ ( ทำสิ่งประดิษฐ์ )
14.30 – 16.00 น. แข่งขันรอบเพชรยอดมงกุฎบนเวที ( นำเสนอผลงาน )
ประกาศผลรอบเพชรยอดมงกุฎ
16.30 น. มอบรางวัลและทุนการศึกษา
วันอาทิตย์ที่ 5 กันยายน 2553 ( ช่วงชั้นที่ 3 , 4 )
07.00 – 08.30 น. รายงานตัว
09.00 – 10.00 น. แข่งขันรอบเจียระไนเพชร ( ช่วงชั้นที่ 3 )
09.00 – 10.30 น. แข่งขันรอบเจียระไนเพชร ( ช่วงชั้นที่ 4 )
13.30 น. ประกาศผลรอบเจียระไนเพชร
14.00 – 15.00 น. แข่งขันรอบเพชรยอดมงกุฎ ( ทำสิ่งประดิษฐ์ ช่วงชั้นที่ 3 )
แข่งขันรอบเพชรยอดมงกุฎ ( ทักษะกระบวนการ ช่วงชั้นที่ 4 )
15.00 – 16.00 น. แข่งขันรอบเพชรยอดมงกุฎ ( นำเสนอผลงาน )
ประกาศผลรอบเพชรยอดมงกุฎ
16.30 น. มอบรางวัลและทุนการศึกษา