ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 ตุลาคม 2007, 02:54
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ putmusic View Post
ก็ลองหาพ.ท.ของทรงกลมที่นกสามารถบินได้แล้วลบด้วยพื้นที่บางส่วนของทรงกลมที่ถูกกรงนกตัดไปสิครับ
ข้อนี้ยากครับ เพราะตอนบินอ้อมกรงจะทำให้ได้ปริมาตรเล็กลง
เข้าใจว่าช่วงอ้อมกรงต้องตัดแบ่งระนาบเป็นส่วนๆ แล้วใช้วิธีอินทิเกรทหาปริมาตร
แต่ละระนาบจะลากตามแนวโครงของกรงและแนวทะแยง
น่าอยู่ในวิชาแคลคูลัส 3 (ประมาณนั้น)
ตอนนี้ลืมหมดแล้ว ถ้ามีเวลาจะลองคิดให้นะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้