ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 มีนาคม 2012, 20:39
GranDe GranDe ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

GranDe is on a distinguished road
Default GIFTED คณิตศาสตร์ สาธิตปทุมวัน

หลายๆคนคงจะยังไม่ทราบว่า สาธิต มศว ปทุมวัน มี GIFTED ด้วยนะครับ
สำหรับโครงการ GIFTED ของสาธิตปทุมวันนั้นเริ่มได้ไม่นานนักครับ มีทั้ง คณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์
แต่จะแปลกจากโรงเรียนอื่นตรงที่จะมีการสอบคัดเลือกหลังจากเข้าได้เท่านั้นครับ
สำหรับ Gifted คณิตศาสตร์ จะมีการสอบตัดเลือกจากผู้ที่สอบเข้า ม 1 ได้ในแต่ละปีซึ่งมีคะแนนวิชาคณิตศาสตร์มากกว่าเกณฑ์ที่กำหนด(ล่าสุดน่าจะ 80% นะครับ)
ในการเรียนนั้นจะไม่ได้แบ่งแยกห้องเรียนออกจากแบบภาคปกติครับ แต่จะมีการเรียนเสริมพิเศษในช่วงเย็น
การสอบคัดเลือก : จำนวนที่รับไม่แน่นอนครับ,เนื้อหาของข้อสอบก็ไม่แน่นอน(แต่ไม่เกิน ม 3),ปรนัย อัตนัย แสดงวิธีทำไม่แน่นอน
เนื้อหาที่เรียน : มี 2 พาร์ทคือ คำนวน และ พิสูจน์(เมื่อเข้าไปเริ่มเรียน ตรรกศาสตร์ เซต ฟังก์ชั่น ความสัมพันธ์ การเขียนพิสูจน์ )

**เหรียญทอง สสวท ป 6 คณิต น่าจะยื่นเข้าได้**
โดยส่วนตัวผม ตอนที่สอบเข้าก็ความรู้ไม่ถึงตรีโกณหรอกครับ(ไม่รู้ผ่านเข้ามาได้ไง)ช่วงแรกๆก็มีเครียดบ้างแต่พอเรียนไปนานๆเข้า แล้วเรียนพิเศษจนความรู้ถึง ม 3 ก็ เริ่มสบายขึ้นเยอะครับ

น้องๆคนไหนอยากเข้าก็ลองสอบดูครับ^^

*****Gifted วิทย์ใช้คนละระบบกันนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้