หัวข้อ: Fighting for TMO12 !!
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 พฤษภาคม 2015, 13:53
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ผมผิดเองครับ คำว่า touches คือ ต้องมีอีกจุดที่สัมผัสวงกลม O ด้วย ไม่น่าเลย

ให้จุดสัมผัสจุดนั้นเป็น T ละกัน

เข้าใจกลยุทธ์ของ France แล้วครับ

คือลากเส้นผ่านศูนย์กลาง RS ของวงกลมวงเล็กตัด AP ที่ N

แล้วลาก BN ตัด PR ที่ X แล้วพิสูจน์ว่า PXB กับ RXB เท่ากันทุกประการ

ดูจาก scale แล้วน่าจะฉากแหละครับ แต่ผมไม่รู้ว่าถึงกับต้องงัด lemma เส้นตั้งฉากมารึเปล่า

ที่มันบอก BN ตั้งฉาก PR ก็ต่อเมื่อ $BP^2-BR^2=PN^2-NR^2$ (ยังไม่ได้ลองคิด)

แต่ประเด็นคือ ถ้าพิสูจน์ว่ามันตั้งฉากกันแล้ว เรายังไม่รู้นิครับว่า PX=XR หรือเปล่า

อันนี้ต้องถามคุณ France ว่าจะจัดการยังไงต่อ เพราะผมเองก็ยังไม่หลุดครับ
รูปภาพที่แนบมาด้วย

ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้