หัวข้อ: Fighting for TMO12 !!
ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 พฤษภาคม 2015, 15:33
FranceZii Siriseth's Avatar
FranceZii Siriseth FranceZii Siriseth ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

FranceZii Siriseth is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Aquila View Post
แต่ประเด็นคือ ถ้าพิสูจน์ว่ามันตั้งฉากกันแล้ว เรายังไม่รู้นิครับว่า PX=XR หรือเปล่า
จุดศูนย์กลางวงกลมล้อมรอบอยู่บนเส้น $NB$ ลากไปตั้งฉากกับคอร์ดจะแบ่งครึ่งครับ

ผมลองลากเส้นขนานกับ $NR$ (อยู่บน $\bigtriangleup APB$ ) วาดวงกลมล้อมรอบ แล้วไล่มุม ติด 2 ตัวแปร รูปใหม่
สังเกตว่าค่าของมุมมันจะเท่าเดิมครับ กรณีเดียวที่มันจะตั้งฉากกันคือ $NR=NP$ ซึ่งก็ยังไม่ออกเลยครับ

ปล. ลงโจทย์เรขาเพิ่มได้เลยครับ

26 พฤษภาคม 2015 18:16 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ FranceZii Siriseth
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้