หัวข้อ: Fighting for TMO12 !!
ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 มิถุนายน 2015, 00:16
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ FranceZii Siriseth View Post
ผมลองไล่มุมดูครับ (พิสูจน์ว่า Othrocenter $\triangle ABC$ อยู่บนวงกลมล้อมรอบ $\triangle KNB$) ได้สามเหลี่ยมหน้าจั่วมาหลายเลย แต่ว่าจะใช้ทฤษฏีไหนรองรับหรอครับว่า เส้นสามเส้นตัดกันจุดเดียว
ไอเดียโจทย์แนวนี้แบบพื้นๆคือลาก 2 เส้นแรกก่อนให้ไปตัดกันที่จุดข้างนอกสักจุด

แล้วลากจากจุดที่มันตัดกัน ให้ไปชนกับที่เราต้องการพิสูจน์

จากนั้นพิสูจน์ว่า จุดๆนั้นเป็นจุดเดียวกัน

--------------------------------------------------
เริ่มจากต่อ AC กับ NK ออกไปตัดกันที่ P ก่อน

แล้วก็ลากจาก P โดยลาก PB ตัดวงกลมล้อม KBN ที่ M'

แล้ว prove ว่า M'=M ครับ

-------------------------------------------------
เวลาพิสูจน์ key คือทำให้ M' ไปอยู่บนวงกลมล้อมรอบ ABC ให้ได้

คือพิสูจน์ให้ได้ว่า M'ABC concyclic นั่นเองครับ

เหตุผลจะตามมาว่า M' เป็นจุดตัดของ (ABC) กับ (KBN) อีกจุดที่ไม่ใช่ B

มันจะบังคับว่า M'=M เลยครับ

สรุปคือพิสูจน์ concyclic 2 ครั้ง กับ CNM'P และ M'BAC (ไล่มุม)

----------------------------------------------------
อีกวิธีเป็นวิธีของผมเอง คือ ลาก CA BM ตัดกันที่ Z

ลาก CA ตัดกับ NK ที่ Z1

ลาก NK ตัด BM ที่ Z2

แล้วพิสูจน์ว่า Z=Z1=Z2

ใช้เหตุผลเส้นตรงเดียวกันเป็นชุดๆมาสรุป

ปล. K กับ N เป็นจุดตัดของวงกลมที่ผ่าน A,C กับด้านสามเหลี่ยม AB,BC
ลองวาดรูปดีๆครับ ortho ABC ไม่น่าจะอยู่บน (KBN) ครับ

ปล2. (KBN) หมายถึงวงกลมล้อมรอบ KBN ครับ

06 มิถุนายน 2015 00:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Aquila
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้