ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 กุมภาพันธ์ 2010, 20:49
บัวขาว's Avatar
บัวขาว บัวขาว ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

บัวขาว is on a distinguished road

1.คุณbankerครับผมบอกว่าเป็นเรื่องสมมติในโจทย์แล้วไม่ใช่หรือครับเพราะยังไงเสียงก็เดินทางผ่านสุญญากาศไม่ได้อยู่แล้วครับ
2.ส่วนเรื่องอัดเสียงนั้นคลื่นแม่เหล็กอะไรผมไม่รู้หรอกครับ แต่โจทย์บอกว่ามีหุ่นยนต์ด้วยดังนั้นต้องมียานโคจรรอบดวงจันทร์เพื่อนำไปที่ดวงจันทร์

ยกตัวอย่างให้เข้าใจเกี่ยวกับโจทย์ครับ
ถ้าดวงอาทิตย์กระพริบแสงหนึ่งครั้ง=1วิ แสงก็จะเดินทางมายังโลกเราใช้เวลา8นาทีนี่แค่1วิเท่านั้นถ้ามีการกระพริบครั้งต่อไปอยากจะนับก็ต้องรอทุก8นาทีทุกครั้งไปเรื่อยๆ(รวมกับ เวลารอด้วย)
คล้ายกับข้อที่ผมตั้งขึ้นมาครับเพียงแต่ผมเปลี่ยนเป็น309วิเท่านั้น คล้ายกับแสงกระพริบที่เหมือนเสียง1วิ ส่วนเรื่องวิทยาศาสตร์นั้นผมไม่ค่อยรู้อะไรมากหรอกครับอย่าว่ากันเลยนะครับ
3.ส่วนเรื่องการบันทึก นั้นคืออย่างงี้ครับพอเสียงมาครั้งหนึ่งแล้ว เราก็จะกดหยุดชั่วคราวไว้รอจนกว่าครั้งที่23456......โดยเว้นช่วงห่างเท่าๆกันจนกว่าจะจบเพลงครับ คล้ายกับพระอาทิตย์นั่นแหละครับ
สุดท้ายขอเฉลยเลยนะครับ

ใช้เวลา18540000วิ หรือ 309000 ชม หรือ 12875วัน หรือ 429 เดือน หรือ 35ปี
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้