หัวข้อ: IJSO 2559
ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 กุมภาพันธ์ 2016, 10:11
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Scylla_Shadow View Post
สวัสดีค่ะ
ขอเสนอแนะดังนี้ค่ะ

ข้อ11. คิดว่าสมการที่ได้คือ $\dfrac{\sin (x)}{\sin (75^{\circ}-x)}=\dfrac{1}{\sqrt{2}} $
เสนอให้เขียน $\dfrac{1}{\sqrt{2}}$ เป็น $\dfrac{\sin (30^{\circ}}{\sin (40^{\circ})}$ แล้วแก้สมการ จะง่ายกว่าค่ะ

17. ใช่ค่ะ ตามที่คิดไว้เลยค่ะ

22. ถ้าลองวาดวงเลมหนึ่งหน่วย ใหญ่ๆ แล้วลองพิจารณาค่าทั้งสาม จะสามารถเปรียบเทียบได้ไม่ยากค่ะ
ขอบคุณครับ แต่ผมยังหาทางเอา $7sin(1^{\circ})$ ไปอยู่บนวงกลมหนึ่งหน่วยไม่ได้เลย รู้สึกว่ามันต้องอยู่บนวงกลม 7 หน่วยแทน
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้