หัวข้อ: IJSO 2559
ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 กุมภาพันธ์ 2016, 15:14
เสือน้อย เสือน้อย ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

เสือน้อย is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ gon View Post
ข้อ 13. ผมให้ $AP = \sqrt{3}, RP = \sqrt{2}, AB = x$ และ $\angle AQB = \theta$

จะได้ $QR = \sqrt{3}\sin \theta, RB = x\sin \theta$

ในรูปสามเหลี่ยม ARB โดย Stewart's theorem จะได้ $RP^2 = \frac{PB \cdot AR^2 + AP\cdot RB^2}{AP+PB} - AP\cdot PB$

แทนค่าลงไปก็จะแก้สมการหาค่า $x$ ได้ครับ.
คุณ gon ครับ ลองแทนค่าแล้ว แต่ว่ายังติดต่า $x , \sin\theta$ เลยแก้ไม่ออกอ่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้