ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 กรกฎาคม 2008, 17:30
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Yo WMU View Post
ขอแนวคิดข้อ 19 และ 28 ด้วยครับ

และถึงคุณหยินหยางครับ
ช่วยแสดงวิธีคิดแบบละเอียดให้ทีครับสำหรับข้อ 35
ผมทำไปทำมาได้ p = q เฉยเลยครับ
จัดให้ตามที่ขอครับ

จากรูปให้ A, B, C และ Z เป็นจุดศูนย์กลางของวงกลมที่มีรัศมี 1, 2, 3 และ r (วงเล็กที่โจทย์ต้องการหา) ตามลำดับ แล้วลากเส้นเชื่อมดังรูป จะพบว่า
สามเหลี่ยม ABC เป็นสามเหลี่ยมมุมฉาก (มีด้านเป็น3,4,5) จากรูปใช้ ทบ. พีธากอรัส โดยมี 3 ตัวแปรก็ตั้ง 3 สมการดังนี้
$a^2+b^2 = (1+r)^2.........................1$
$a^2+(4-b)^2 = (3+r)^2................2$
$(3-a)^2+b^2 =(2+r)^2................3$
ต่อจากนั้น ก็แก้สมการธรรมดา ก็หา r ได้ คงไม่ยากแล้วนะครับและคิดว่าคงละเอียดพอ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้