ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 พฤศจิกายน 2013, 22:15
whatshix's Avatar
whatshix whatshix ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

whatshix is on a distinguished road

Name:  CIMG4921.JPG
Views: 984
Size:  32.9 KB

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ s1xsax View Post
...อ้อ...นึกได้ลืมบอกไป....
...อย่าจริงจังนะ...
...ประมาณว่า...ทดสอบเชาว์...
...ให้หาว่า...มันผิดหรือขัดแย้งกันตรงไหน...
...ที่จริง...มีอีกแผ่นที่แสดงวิธีหาคำตอบโดยวิธีเรขาคณิต...ได้คำตอบ 62.5 องศา...
...ประมาณว่า...สมเหตุสมผลมากอ่ะ...คิดๆตามดูก็สนุกดี...

***จริงๆ ตอบ 45 องศาถูกแล้วนะครับ***
สำหรับผมนี่เป็นการตั้งคำถามที่สวยมากครับ

ตัวผมเองใช้บทกลับทฤษฎีบทพีทาโกรัสเคลมความเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสของรูปครับ
Name:  dw1.jpg
Views: 1153
Size:  27.2 KB

คำถามในใจผมตอนนี้คือ เราจะเคลมยังไง โดยใช้ความรู้ไม่เกินประถมบอกเด็กว่านี่คือสี่เหลี่ยมจัตุรัสนอกจากวาดรูปแล้วก็บอกให้เด็กดูตามแล้วบอกว่า เฮ้ย! นี่มันจัตุรัสจริงๆนะ 555+

23 พฤศจิกายน 2013 22:46 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 7 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ whatshix
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้