ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 พฤษภาคม 2011, 20:19
Kurosaki Kurosaki ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Kurosaki is on a distinguished road
Default ข้อสงสัยเกี่ยวกับ L'Hôpital's rule

ผมเข้าใจหลักการเกี่ยวกับ L'Hôpital's rule ครับว่าสามารถใช้ได้กับพวก indeterminate form นั่นก็คือ $ \frac{0}{0} ,\frac{\infty }{\infty }$

ซึ่งในบางกรณี เมื่ออยู่ในรูป เช่น $\infty -\infty $ ถ้าสามารถจัดรูปให้เป็น $\frac{\infty }{\infty }$ ได้ก็สามารถใช้ได้เช่นกัน

แต่ว่าทำไมข้อนี้ใช้ไม่ได้อ่าครับ
$\lim_{x \to 0} \frac{1}{x^2}-\frac{1}{x^4} = \lim_{x \to 0} \frac{x^{2}-1}{x^4} = -\infty $

ผมก็อยากรู้ว่าทำไมในสมการอยู่ในรูป $\frac{\infty }{\infty }$ แล้วใช้กฎโลปิตาลไม่ได้ครับ

เพิ่มเติม
แล้วมีกรณีอะไรบ้างครับที่กฏโลปิตาลใช้ไม่ได้ ผมจะได้ไม่ทำผิดบ่อยๆ

19 พฤษภาคม 2011 20:36 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Kurosaki
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้