หัวข้อ: TMO12
ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 มิถุนายน 2015, 08:38
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ข้อสอบมาไวมาก ขอบคุณคุณ pol มากครับที่แชร์มา

โจทย์ FE ยังไม่ออก

เวลาเขียนส่งกรรมการ

พยายามเขียนคำตอบในรูป $f(x)=...$ โดย $x \in D_{f}$ นะครับ

เช่นถ้าคำนวณออกมาแล้วว่า $f(2x+1)=x$ ทุก $x$

ให้เขียนตอบเป็น $f(x)=\frac{x-1}{2}$

แล้วเอาคำตอบที่อยู่ในรูป $f(x)$ พวกนี้ไปเชคว่าสอดคล้อง FE โจทย์ทุกครั้ง

การที่เราไม่ได้เอาคำตอบกลับไปเชค อาจโดนตัดคะแนนได้

เช่น IMO 2012/4 ข้อนี้มีคนได้ 4 เต็ม 7 เพราะโดนหักเรื่องตรวจคำตอบ เลยชวดเหรียญทองไป

ระวังหน่อยนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้