ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 สิงหาคม 2014, 15:43
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ FedEx View Post
ข้อสอบประเภทบุคคล ข้อ 8 และข้อ 14 คิดยังไงครับ (ข้อ 14 น่าจะแปลไม่ถูกด้วยครับ)
ข้อ 8 ให้ $PA= PB=PM = x$, P จะอยู่ตรงกลาง AB พอดี

พีทาโกรัสได้สมการ $(24-x)^2+12^2=x^2$ ครับ.

ข้อ 14. อันนี้โจทย์โหลครับ คือตอนแรกขาไปขับขึ้นทางขึ้น จากนั้นเป็นทางราบ แล้วเป็นทางลง

พอขากลับ จากทางลงก็จะเป็นทางขึ้น แล้วตามด้วยทางราบ แล้วทางตรง

มีข้อ 11. ที่ผมคิดว่าโจทย์ไม่ค่อยจะดีเท่าไรครับ เพราะดูจากคำตอบแสดงว่า จากรูปแปดด้านต้องกลายเป็นรูปหกด้าน ซึ่งจะขัดแย้งกับโจทย์ที่เขียนว่าแปดด้าน ถ้าเป็นผมจะตั้งให้ว่าส่วนที่เหลื่อมเป็นจำนวนเต็ม จะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่าครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้