ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 สิงหาคม 2008, 19:07
mercedesbenz's Avatar
mercedesbenz mercedesbenz ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณคุ้มครองร่าง

mercedesbenz is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ dream's railway View Post
โจทย์ : กำหนดเส้นตรงขนานกันในแนวนอน 5 เส้น และ เส้นตรงขนานกันในแนวดิ่ง 6 เส้น (ทั้งสองแนวตั้งฉากและตัดซึ่งกันและกัน และทุกเส้น ห่างกันเป็นระยะ 1 หน่วย) สุ่มวาดรูปสี่เหลี่ยมตามเส้นที่ตัดกันดังกล่าว จงหาความน่าจะเป็นที่จะวาดได้เป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส
n(S) คือ รูปสี่เหลี่ยมที่เป็นไปได้ทั้งหมดจากการสุ่มเลือก จุดสี่จุดเพื่อลากเส้นเชื่อมต่อเป็นรูปสี่เหลี่ยม จากจุดทั้งหมด
ทั้งหมด 30 จุด เป็น $30 \choose 4$ รึเปล่าครับ
นี่เป็นตัวอย่างหนึ่งของการวาดรูปสี่เหลี่ยมครับ
ถ้าผมเข้าใจผิดอะไร ช่วยแย้งหน่อยนะครับ ผมอยากทำเรื่องนี้ได้จัง
Name:  frry.JPG
Views: 500
Size:  12.0 KB