ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 มีนาคม 2007, 20:34
M@gpie's Avatar
M@gpie M@gpie ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

M@gpie is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ RedfoX:

อยากทราบว่าเวลาเราเจอสมการของภาคตัดกรวยแล้วจับ diff นี่มันใช้เนื้อหาเรื่องอะไรหรือครับ คือว่าผมยังไม่เคยอ่านเจออะ แต่เคยเห็นเพื่อนบอกเหมือนกันนะครับ มันมีที่มารึเปลี่ยนครับ เพราะถ้าทำการdiff มันต้องใช้กับฟังก์ชันและต้องทำการเทียบกับตัวแปรอะไรด้วยไม่ใช่หรือ สงสัยนะครับ
วิธีที่น้อง RedfoX ถาม คิดว่าเป็น implicit differentiation ล่ะมั้งครับ สำหรับการหาอนุพันธ์ที่จัดในรูป $y=f(x)$ ได้ยาก เราก็ใช้กฎลูกโซ่ช่วยในการหาอนุพันธ์
ตัวอย่างก็เช่นสมการวงกลม $ x^2+y^2 = 1 $ ถ้าหาอนุพันธ์ทั้งสองข้างจะได้ $ 2x +2y\frac{dy}{dx} = 0 \Rightarrow \frac{dy}{dx} = -\frac{y}{x}$
ในที่นี้อนุพันธ์ขึ้นกับทั้งจุด $x$ และจุด $y$ ครับ

07 มีนาคม 2007 20:35 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ M@gpie
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้