หัวข้อ: Nasty Problem
ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 มีนาคม 2010, 22:56
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
เมื่อคืนว่าจะมาตอบ แต่เห็นว่าดึกแล้วเลยไม่ได้ตอบ แต่พอมาเห็นคุณ nooonuii ตอบผมว่าคำตอบก็สวยไม่แพ้โจทย์ครับ
แนวคิดผมก็เหมือนของคุณ nooonuii แต่ผมใช้เอกลักษณ์นี้ครับ

$\frac{ \sqrt{a+\sqrt{b} } +\sqrt{a+\sqrt{a^2-b} }}{\sqrt{a-\sqrt{b} } +\sqrt{a-\sqrt{a^2-b} }} =\sqrt{2} +1$
เอกลักษณ์นี้เจ๋งกว่าของผมอีกแฮะ คิดได้ไง

อยากรู้ที่มาของโจทย์ข้อนี้จังเลยครับ