หัวข้อ: IJSO 2559
ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 กุมภาพันธ์ 2016, 19:58
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ otakung View Post
ผมเพิ่งนึกได้ว่ามีอยู่ 3 ข้อที่ยังไม่แน่ใจว่าทำยังไง รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ก็คือข้อ 11 (ข้อนี้ผมได้สมการมาแล้วก็ลองแทนค่าได้ แต่ยังนึกไม่ออกว่าจะแก้สมการยังไง),
17 (ผมคิดว่า 2 จุดที่ไกลที่สุดน่าจะเป็นมุมตรงข้ามกัน แต่ไม่แน่ใจ)
และ 22 ครับ (ข้อนี้กดเครื่องคิดเลขเอา )
สวัสดีค่ะ
ขอเสนอแนะดังนี้ค่ะ

ข้อ11. คิดว่าสมการที่ได้คือ $\dfrac{\sin (x)}{\sin (75^{\circ}-x)}=\dfrac{1}{\sqrt{2}} $
เสนอให้เขียน $\dfrac{1}{\sqrt{2}}$ เป็น $\dfrac{\sin (30^{\circ}}{\sin (40^{\circ})}$ แล้วแก้สมการ จะง่ายกว่าค่ะ

17. ใช่ค่ะ ตามที่คิดไว้เลยค่ะ

22. ถ้าลองวาดวงเลมหนึ่งหน่วย ใหญ่ๆ แล้วลองพิจารณาค่าทั้งสาม จะสามารถเปรียบเทียบได้ไม่ยากค่ะ

07 กุมภาพันธ์ 2016 19:58 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Scylla_Shadow
เหตุผล: latex fixed
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้