ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 เมษายน 2014, 22:55
Suwiwat B's Avatar
Suwiwat B Suwiwat B ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Suwiwat B is on a distinguished road

ยังไม่เห็นข้อ 20 ... ขอคร่าวๆเลยนะครับ
คือผมให้ $s = \frac{a+b+c}{2}$ ด้วยเหตุที่มันทำให้ผมนึกถึงพื้นที่ (ซึ่งไม่ได้ใช้พื้นที่เเก้ = = ) เเล้วผมจะได้พจน์ที่เหลือๆเป็น $s-c,s-b,s-a$ เพื่อความสะดวกของผม ผมเเต่ละตัวเป็น $z,y,x$ ไป ผมจะได้ว่า $x+y+z=\frac{a+b+c}{2}$
เเล้วไปจัดสมการโจทย์ใหม่ได้ออกมาเป็น

$xz=18^2y$
$xy=(22.5)^2z$
$yz=(40)^2x$

เเล้วเเก้หาเเต่ละตัวโดยคูณสมการทุกสมการเข้าด้วยกันได้ค่าของ $xyz$ ออกมา เเล้วเอามาหาค่า $x,y,z$ ได้ ก็เอาไปหา $a+b+c$ ได้ $4050$ อะครับ

CCC Mathematic Fighting

เครียด เลย
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้