ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 พฤษภาคม 2014, 22:43
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เสือน้อย View Post
ทำอย่างไรถึงได้คำตอบ
$\frac{1}{3}(11^2+16^2+17^2) = 222$
ขออธิบายเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
จากกฎของไซน์ (law of sine) เวอร์ชันสมบูรณ์แบบครับ.

$$\frac{a}{\sin A} = \frac{b}{\sin B} = \frac{c}{\sin C} = 2R$$

เมื่อ R แทน ความยาวรัศมีของวงกลมที่ล้อมรอบรูปสามเหลี่ยม ABC ครับ.

นั่นก็คือ $R = \frac{a}{2\sin A}$

เช่น เราจะได้ว่า $a_1 = \frac{11}{2\sin 120^{\circ}} = \frac{1}{\sqrt{3}}\cdot 11 $ เป็นต้นครับ.

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ เสือน้อย View Post
คำถามถามว่าค่าของ x ที่เป็นไปได้ทั้งหมดเป็นเท่าใด

ถ้าตอบ 3 แสดงว่า x เป็นได้ 3 ค่าใช่ไหมครับ แล้วเป็นเท่าไรได้บ้าง
ไม่ใช่ครับ ที่ตอบ 3 หมายความว่า เป็นไปได้ค่าเดียว คือ 3 เท่านั้น

ข้อนี้โชคดีว่าเวอร์ชันจำมา กับเวอร์ชันถูกต้อง วิธีทำต่างกัน แต่ได้คำตอบเท่าเดิมคือ 3 ครับ.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้