หัวข้อ: Big O Function
ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 สิงหาคม 2002, 20:46
ToT's Avatar
ToT ToT ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

ToT is on a distinguished road
ขอบคุณมากครับ

อืม ... ผมลองใช้เครื่องคิดเลข plot กราฟออกมาหยาบๆนะครับ รู้สึกว่า n/log n มันจะตกวูบไปเลยในช่วงแรก แล้วเพิ่มค่าขึ้นเร็วมากจนแซงหน้า sqrt(n) ไปตอนประมาณ x = 1 หลังจากนั้นก็ไม่มีค่าน้อยกว่า sqrt(x) อีก หมายความว่า sqrt(n) = O(n/log n) เมื่อ n มีค่ามากกว่า 1 หรือเท่ากับ 1 ประมาณนี้ใช่ป่าวครับ ???

อ่า .. ถามนิดนึงครับ คือ n2 + n = O(n2) เนี่ย มันจะหมายถึง
n2 + n c.n2 เมื่อ n ค่าคงที่ค่านึง

คือตอนนี้ที่ผมเข้าใจก็คือว่า n2 จะมีค่ามากกว่า n2 + n แต่มันจะเป็นจริงเฉพาะตอนที่ c=1 และ n เป็นลบ ใช่หรือเปล่าครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิด ?