ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 พฤษภาคม 2010, 02:00
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road

วิธีทำข้อ 254 ของคุณ -Innoxent- มี comment อยู่ 3 จุดครับ

(1) หลังจาก conjugate แล้วแยกแต่ละเทอมออกมา เครื่องหมายบวกตัวสุดท้าย ควรจะเป็นลบนะครับ

(2) $ \int_{-1}^1 \,\, \frac{dx}{x}$ ลู่ออกนะครับ (ลองคิดดูดีๆนะ เพราะมันผ่าน x=0 ด้วย)

(3) ตรงที่ integrate cosec ยกกำลังสอง เป็นฟังก์ชันคู่ ไม่ควรจะเป็น 0 นะครับ

ส่วนข้อ 253 อาจจะคิดถูกแต่พิมพ์ผิด ตรง $f(x) = f(-x)$ (แต่ conjugate แล้วมี 2 อยู่หน้าฟังก์ชันด้วยเหรอครับ ลองเช็คอีกที)

ส่วนข้อ 251 วิธีทำก็โอเคครับ คือบังเอิญว่าข้อนี้ การ อัด limit เข้าไปในอินทิเกรต ทำได้ แต่ถ้าเรียนระดับมหาวิทยาลัย โดยเฉพาะในสาย maths แล้ว จะพบว่าไม่จำเป็นต้องทำได้เสมอไปนะครับ ซึ่งเดี๋ยวผมจะมา mark ให้ตอนหลังแล้วกัน ว่ามีเกณฑ์อะไรในการตัดสิน
----------------------------------------------------

p.s. ยังมีข้อที่เป็นแคลคูลัส ม.ปลาย อยู่ เช่น ข้อที่เป็นอนุกรม arccos (ข้อ 24) กับ integrate cosine (ข้อ 59) ส่วนแคลคูลัสที่เหลือ จะมีความเป็นอุดมศึกษามากขึ้น

23 พฤษภาคม 2010 02:17 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้