ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 พฤษภาคม 2009, 21:21
Math Khwan's Avatar
Math Khwan Math Khwan ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Math Khwan is on a distinguished road
Default ระหว่าง สวนฯ กับ เตรียมฯ ผมควรเลือกที่ไหน ?

ก่อนอื่นผมขอบอกว่าผมไม่ได้มีเจตนาว่ากล่าวอะไรของทั้ง 2 สถาบันนี้นะครับ

แต่ปัญญหาของผมคือ

ที่จริงผมอยากเข้า มหิดลวิทย์ฯ แต่มันไม่สามารถเป็นจริงได้(ได้แค่รอบแรก T T)

ตามที่ผมได้เคยตั้งกระทู้ไปว่าผมได้สำรองทั้งหมด

แต่มาวันนี้ผมได้ทั้งสำรองของ เตรียมฯ และ สวนฯ เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

แต่...มันไม่จบแค่นั้น พ่อ และ แม่ของผม จะทะเลาะกันเรื่องนี้แล้วอะครับ

พ่อ...อยากให้เข้าสวนกุหลาบ เพราะเป็นชายล้วน แถมเป็นห้องกิฟวิทย์ การเรียนการสอนน่าจะล้ำเลิศอยู่

แม่...อยากให้เข้าเตรียมอุดม เพราะเป็นโรงเรียนชื่อดัง ปีนึงสอบเข้า หมอ ฬ ได้เยอะมาก และผมอยากเป็นหมอ แถมสอบได้ทุนการศึกษาต่างๆนานา เยอะ บุคลากรเขาก็ดี

แต่ผมไม่สามารถตัดสินใจด้วยตัวเองได้ เพราะ ผมตามใจพ่อแม่มาโดยตลอดอะครับ - -"

อีกอย่างเรื่องค่าใช้จ่าย ของสวนกุหลาบก็สูงพอสมควร 25,000 บาท/ปี แต่เตรียมอุดม แค่ 5,000 /ปี

ผมควรเลือกที่ไหน ? ผมควรทำอย่างไร ?? ขอตำแนะนำหน่อยครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ __/l\__

ครั้นสมการบ่ทึ้ง___________ถึงปริศนา
เลยบ่ทำโจทยา___________อย่าเว้น
ตั้งสติมั่นปัญญา___________พิสูจน์
เพียงสี่ติดแสควรู้ด_________ห่อนรู้เลยหรือ

01 พฤษภาคม 2009 21:23 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Math Khwan
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้