ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 มิถุนายน 2009, 01:34
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ m_Innocent View Post
ผมคิดว่าการศึกษาไทยล้มเหลวครับ
เเหล่ง้รียนรู้หลักคือที่ เรียนพิเศษ
เรียนรู้รอง เพื่อเอาปริญญา คือ โรงเรียน รัฐบาล
อย่าว่าเรียนพิเศษตามค่านิยมเลยครับ ลองคิดง่ายๆ
ถ้า รร สอนดี เเล้วเรื่องไรจาเรียนพิเศษให้เหนื่อย เปล่าๆเสียตังฟรีละครับ
......
.......
เฮ้อไม่รู้ผมคิดไปคนเดียวเปล่า
เเต่ระบบการศึกษาไทย ล้มเหลวครับ
ผมมีข้อคิดเห็นอย่างนี้ครับ ระบบการศึกษาของไทยล้มเหลวหรือไม่ ปัจจุบันมีผู้รู้หลายท่านได้ทำงานวิจัยด้านนี้พอสมควร สามารถค้นคว้าหาอ่านได้ไม่ยาก แต่ที่อยากให้ทำคือจะทำอย่างไรให้ระบบการศึกษาพัฒนาอย่างถูกต้องและถูกทิศทาง...
ผมมีความเห็นต่างที่ว่าที่เรียนพิเศษ เป็นแหล่งเรียนรู้หลัก ผมคิดว่าไม่น่าจะใช้ เพราะเวลาที่เรียนพิเศษไม่มากพอที่จะถ่ายทอดพื้นฐานหรือองค์ความรู้ที่เป็นระบบได้ โดยเฉพาะด้านวิทยาศาสตร์ ซึ่งต้องอาศัยการทดลอง การสัมผัส การเห็น เป็นต้น แต่ก็ต้องยอมรับว่าสถาบันกวดวิชาเขาอาจมีเทคนิคหรือสรุปประเด็นทำให้เข้าใจง่าย และเก็งแนวข้อสอบเพื่อให้เห็นเป็นรูปธรรม แต่ก็มีคำถามในใจที่ชวนคิดได้ว่า ไปเรียนพิเศษแล้วได้ผลกว่าไม่ได้เรียนอย่างมีนัยสำคัญหรือไม่ ผมว่าอันนี้น่าทำวิจัยดูเหมือนกันนะครับ ทำไมถึงคิดเช่นนั้น จากการได้พูดคุยหรือรู้จักหลายคนพบว่ามีหลายสาเหตุที่ไปเรียนพิเศษ แต่ขอพิจารณาในหัวข้อว่าไปเรียนพิเศษแล้วทำให้เก่งขึ้นกว่าไม่ได้เรียน ผมคิดว่าคนเก่งๆที่ไปเรียนนั้น ส่วนใหญ่ไม่ใช่เพราะไม่รู้หรือไม่มีความรู้ถึงได้ไปเรียนพิเศษ แต่เป็นเพราะขาดความมั่นใจ เห็นเพื่อนเค้าไปเรียนก็ต้องไปเรียนด้วย เพราะกลัวตกขบวนรถ เดี๋ยวเพื่อนรู้มากกว่าเรา ก็ต้องยอมรับว่าคนเก่งมักจะอยู่ในระบบของการแข่งขัน จึงต้องตื่นตัวอยู่ตลอดเวลา
ถ้า รร สอนดี เเล้วเรื่องไรจาเรียนพิเศษให้เหนื่อย เปล่าๆเสียตังฟรีละครับ ผมก็คิดว่าก็ยังไปเรียน สำหรับคนที่ต้องการความรู้ไม่ใช่ไปตามเพื่อนหรือค่านิยมนะครับ เพราะคิดว่าสถาบันกวดวิชาต้องมีเทคนิคหรือโจทย์เด็ดๆในส่วนที่เรายังไม่รู้ เปรียบเหมือนท่องยุทธจักรก็เสาะแสวงหาอาจารย์ดีๆเพื่อไปขอฝึกวิชา ...

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Platootod View Post
ค.ห.2ไม่ดีเหรอครับ(ฮา)
ผมว่าสาเหตุหนึ่งที่วิชาการไทยไม่เจริญเพราะหนังสือไม่ค่อยจะมีครับ
เช่นหนังสืออสมการที่เป็นภาษาไท่ยเนี่ยก็มีแค่สามเล่มคือของอ.ดำรง 2 เล่ม,สอวน
ที่เหลือก็ต้องอ่านเท็กซ์
แต่ไม่ใช่เด็กไทยทุกคนที่เก่งคณิตแล้วจะเก่งอังกฤษนะครับ
ดังนั้นความรู้เค้าจึงตันอยู่แค่นั้นเหมือนๆกับผมครับ
ผมคิดว่าไม่มีตำราไทยให้อ่านคงไม่ถึงกับทำให้วิชาการไทยไม่เจริญหรอกครับ เพียงแต่อึดอัดสำหรับคนเริ่มต้นเท่านั้น ก็ต้องยอมรับว่าเวลาคนที่ศึกษาหาความรู้กันจริงๆ พอ ถึงจุดหนึ่งกับไม่อ่านตำราไทยเสียด้วยซ้ำ ส่วนประสบการณ์ของผมสำหรับหนังสืออสมการที่เป็นภาษาไทยมีมากกว่าสามเล่มครับ ที่นึกอออกตอนนี้นอกจากที่คุณบออกแล้วยังมีของ ดร. วิชาญ ลิ่วกีรติกุล และยังมีอีกครับแต่นึกไม่ออก
ผมเข้าใจครับว่าเด็กไทยอาจไม่เก่งภาษาอังกฤษ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นอุปสรรคที่ยิ่งใหญ่สำหรับคนที่ใฝ่รู้ ลองนึกดูครับ โลกใบนี้กว้างใหญ่ขนาดไหนคนแต่ละมุมของโลกยังค้าขายกันได้ แลกเปลี่ยวัฒนธรรม รวมถึงความรู้ต่างๆ หรือลองนึกถึงนักวิทยาศาสตร์ที่ศึกษาพฤติกรรมของสัตว์โดยดูจากอาการหรือฟังจากเสียงของมัน ทั้งๆที่นักวิทยาศาสตร์ก็พูดภาษาสัตว์ไม่ได้ แต่ก็ไม่ได้คิดว่าสิ่งนั้นเป็นอุปสรรคต่อการค้นคว้าใช่มั้ยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้