ดูหนึ่งข้อความ
Old 18 กุมภาพันธ์ 2012, 02:34
ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ's Avatar
ลมปราณบริสุทธิ์

ยังห่างไกลจากความเป็นเทพ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ banker View Post
คำว่า "จุดจวบ" ใช้กันแพร่หลายตอนผมอยู่มัธยม ( ก็ยังไม่นานเท่าไร แค่ Once upon a time )

ปัจจุบัน โจทย์ที่ใช้จุดจวบ ก็มีให้เห็นอยู่ เพียงแต่ไม่ค่อยใช้คำว่า "จุดจวบ"

ผมไม่ทราบว่าปราชญ์ท่านใดบัญญัติคำนี้ สั้น กระทัดรัด ได้ใจความ

ต่างกับภาษาปะกิตที่ใช้ตั้ง 3 พยางค์ "point of concurrency"

แม้ไม่เคยได้ยิน ก็น่าจเข้าใจความหมายได้

จวบ หรือจุดจวบ หมายถึง เส้นตรงสามเส้นหรือมากกว่า นัดมาพบกัน ณ จุดหนึ่ง ตรงที่ ตรงเวลา อย่างประจวบเหมาะ
(แปลไทยเป็นไทยว่า ตัดกัน หรือพบกันที่จุดเดียวกัน นั่นแหละ )
ถ้าเป็นตอนคุณลุงอยู่ตอนมัธยม คาดว่าผมคงยังไม่ตายจากชาติที่แล้วเลยอ่ะครับ (ล้อเล่นนะครับ ^^)