ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 ธันวาคม 2009, 18:12
[SIL]'s Avatar
[SIL] [SIL] ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

[SIL] is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SolitudE View Post
งั้นผมขอถามต่อนะครับ (ขี้เกียจตั้งกระทู้ใหม่)

ให้ $x,y,z$ เป็นจำนวนจริงซึ่งสอดคล้องกับระบบสมการ

$$\frac{x^2}{yz}+\frac{y^2}{xz}+\frac{z^2}{xy} = a$$

$$\frac{yz}{x^2}+\frac{xz}{y^2}+\frac{xy}{z^2} = b$$

$$\frac{x}{y}+\frac{y}{z}+\frac{z}{x} = c$$

จงหาค่าของ $$\frac{y}{x}+\frac{z}{y}+\frac{x}{z}$$ ในรูปของ $a,b,c$
ได้ $\frac{c^3-c^2-a-b}{2(c-1)}$ อ่ะครับ ไม่สวยเลยแฮะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้