ดูหนึ่งข้อความ
Old 23 มีนาคม 2007, 02:40
passer-by passer-by ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

passer-by is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณทุกๆความช่วยเหลือครับ

เรื่องของเรื่องก็คือ ผมจะ check ว่าคำตอบจาก comp กับจากมือ มันเท่ากันหรือเปล่าน่ะครับ

และรู้สึก ผมจะเขียนเลขตรง Manual ผิดไปครับ คือมันจะได้ $ \frac{\pi^2}{4}(\ln 2+1- \frac{\pi^2}{6})$

อืมมมม.... ถ้า ป้อนเข้า comp ตรงๆ แล้วมันรวน งั้นผมให้ check ตัว manual แทนก็ได้ครับ

ถ้าผมให้ $ u= \frac{y}{x}$ และ $ v= x+y $ แล้ว รบกวน (ถ้าใครว่าง) ช่วย check แบบ manual ประกอบกับ MAPLE ก็ได้ครับว่าได้คำตอบตรงกันหรือเปล่า

จริงๆแล้ว สำหรับ symbolic computation ผมค่อนข้างเชื่อใน MAPLE หรือ MATHEMATICA มากกว่า MATLAB ครับ เพราะถึงยังไง MATLAB ก็ฝังคำสั่งพวก symbolic computation ของ MAPLE เอาไว้ เช่น การอินทิเกรตชั้นเดียว

แต่ถ้าเป็นงานเชิงวิศวกรรม หรือวิทยาศาสตร์ การใช้ MATLAB จะ flexible กว่าครับ เพราะมี TOOLBOX มากมายให้เลือกใช้ ยิ่ง version ใหม่ๆนี่ support ฟังก์ชันของ neural network เป็นอย่างดี

p.s. น้อง M@gpie ใช้คำสั่งอะไรใน MATLAB หรือครับ