หัวข้อ: Last Fermat Theorem
ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 ตุลาคม 2005, 12:54
alongkorn alongkorn ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

alongkorn is on a distinguished road
Talking

เป็นโครงงาน ป.ตรี เหรอครับ ถ้าคิดออกและถูกก็ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่เลยละครับ อยากเป็นกำลังใจให้ครับ เท่าที่อ่านก็เจอข้อผิดพลาดเล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ
1. กราฟผิดครับ กราฟของ y = x + k เมื่อ k เป็นจำนวนเต็มบวก น่าจะตัดแกน x ที่ -k นะครับ
2. ไม่ทราบว่า z ในฟังก์ชัน f ที่กำหนดให้เป็น constant จะเสียนัยสำคัญหรือไม่

ปัญหาเรื่องของการกำหนดให้ h มีค่าน้อยมาก ลองแก้โดยใช้ Mean Value Theorem ดู ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะ work หรือไม่

20 ตุลาคม 2005 13:00 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ alongkorn
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้